Điều kiện thủ tục để mở bán một dự án chung cư

Trang nhất » »

Điều kiện thủ tục để mở bán một dự án chung cư

Thứ tư - 02/12/2015 12:00
Trong bài viết này Sàn Hải Hà sẽ giải đáp cho quý độc giả các câu hỏi liên quan tới Điều kiện để một dự án chung cư được mở bán? Mua bán căn hộ chung cư có phải thông qua sàn giao dịch bất động sản?
Trong bài viết này Sàn Hải Hà sẽ giải đáp cho quý độc giả các câu hỏi liên quan tới
+ Điều kiện để một dự án chung cư được mở bán
Mua bán căn hộ chung cư có phải qua sàn giao dịch bất động sản?
- Chủ đầu tư có quyền huy động vốn từ tiền mua nhà ứng trước trong quá trình thực hiện dự án nhà ở chung cư từ các đối tượng được quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở. Việc huy động vốn này thông qua hình thức ký hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai căn cứ vào quy định tại Đểm đ, Khoản 1, Điều 9, Nghị định 71/2010/NĐ - CP hướng dẫn thực hiện Luật nhà ở.
Điều kiện thủ tục để mở bán một dự án chung cư
Chủ đầu tư phải đáp ứng điều kiện quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 9 để được huy động vốn theo phương thức này, cụ thể như sau:

“Chủ đầu tư chỉ được ký hợp đồng mua bán nhà ở sau khi đã có thiết kế kỹ thuật nhà ở được phê duyệt, đã xây dựng xong phần móng của nhà ở, đã hoàn thành thủ tục mua bán qua sàn giao dịch bất động sản theo đúng quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản và đã thông báo cho Sở Xây dựng nơi có dự án phát triển nhà ở theo quy định tại điểm e khoản này.

- Việc xây dựng xong phần móng của nhà ở (kể cả công trình nhà ở có mục đích sử dụng hỗn hợp) quy định tại điểm này được xác định là giai đoạn đã thi công xong phần đài giằng móng (bao gồm cả phần xử lý nền nếu có) hoặc tới độ cao mặt bằng sàn của tầng thấp nhất của công trình nhà ở đó và được nghiệm thu kỹ thuật theo quy định của pháp luật về xây dựng.”

Mua bán căn hộ chung cư có phải qua sàn giao dịch bất động sản?

Căn cứ khoản 6 điều 18 Thông tư 16/2010/TT-BXD ngày 01/09/2010 có quy định như sau:

Điều 18. Giao dịch nhà ở thương mại qua sàn giao dịch bất động sản

Trường hợp tổ chức, cá nhân đã mua nhà ở thông qua sàn giao dịch bất động sản hoặc đã được phân chia nhà ở theo quy định tại Điều 9 của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP mà bán lại nhà ở đó cho người khác thì phải thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 60 của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP. Đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc tổ chức không có chức năng kinh doanh bất động sản mà bán lại nhà ở đã mua cho tổ chức, cá nhân khác thì còn phải tuân thủ các quy định sau đây:

Điều kiện thủ tục để mở bán một dự án chung cư

a) Nếu đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì phải thực hiện việc mua bán nhà ở theo đúng thủ tục quy định của Luật Nhà ở và pháp luật về dân sự (bên bán phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu về nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp, các bên phải lập hợp đồng mua bán nhà ở và nộp thuế cho Nhà nước theo quy định);

b) Nếu chưa nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại khoản 1 Điều 20 của Thông tư này mà không bắt buộc phải thông qua sàn giao dịch bất động sản.

Từ quy định này cho thấy, trong trường hợp nếu chủ nhà chung cư đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì bắt buộc phải có Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (Sổ hồng) mới được thực hiện quyền chuyển nhượng căn hộ đó cho người khác.

Để đảm bảo quyền lợi chủ căn hộ chung cư có thể làm hợp đồng đặt cọc nhằm đảm bảo để các bên ký kết và thực hiện hợp đồng khi căn hộ chung cư đó được cấp sổ hồng.


Đăng ký nhận tin

Bình luận

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Hotline

hotline
 Mr Sâm
 0968 999 768
 Đoàn Lê
 0904 96 3885
 Mr Kết
 098 753 1594
 Mr Hoàng
 097 305 85
 Mr Khoa
 0906 288 843
 Mr Huấn
 0979 60499
 ADMIN
 0985 36 2259

Dự án mới

Tiến độ dự án

Hợp đồng mẫu

Ký gửi căn hộ
Dự án vinhomes smart city nguyễn trãi
Làm nhà gỗ
Quảng cáo bất động sản
Ký gửi nhà đất

Xem Phong thuỷ

Mời bạn nhập năm sinh:
Năm bạn muốn xây nhà:
Giới tính: